Bera | |
---|---|
organisms known by a particular common name (en) | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | Dabba |
Taxon known by this common name (en) | Gliridae (en) , Muridae (en) da Zapodidae |
KakakaƁera ƙananan rodent ne . A dabi'ance, an san beraye suna da hakori mai kaifi, kananan kunnuwa zagaye, wutsiyar su mai tsawo ne, suna da gashi a jiki, da yawan kiwo. mafi sanannen nau'in bera shine linzamin gida na kowa ( Mus musculus ). Beraye kuma sanannu ne kamar sauran dabbobi. A wasu wurare, wasu nau'ikan ɓerayen filaye suna da suna gama gari. An san su da mamaye gidaje don abinci da wurin kwanciya.[1]
An kuma rarraba beraye a ƙarƙashin umarnin Rodentia. A wasu yanayi, ana iya ɗaukar beraye larura. Vermin babban tushe ne na lalacewar amfanin gona kamar yadda aka san su da haifar da lalacewar tsarin da yada cuta . Beraye suna yada cuta ta hanjinsu kuma galibi masu ɗauke da ƙwayoyin cuta. A Arewacin Amurka, ƙura mai numfashi wanda ya sadu da ƙwayar linzamin kwamfuta yana da alaƙa da hantavirus, wanda zai iya haifar da cututtukan huhu na hantavirus (HPS).
Ainihin maras motsi, beraye na biyan raunin gani da ƙwarewar ji. Sun dogara ne da ƙanshin ƙanshin su don nemo abinci da kuma gujewa masu lalata su.
A cikin daji, an san beraye don gina ramuka masu wuyar fahimta. Waɗannan burbushin suna da ƙofofi masu tsayi kuma suna sanye da ramuka masu tserewa. A cikin aƙalla nau'ikan guda ɗaya, tsarin gine-ginen burrow halaye ne na gado.