![]() | |
---|---|
interdisciplinary science (en) ![]() ![]() ![]() | |
![]() | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na |
physical geography (en) ![]() ![]() ![]() ![]() |
Bangare na |
atmospheric sciences (en) ![]() |
Is the study of (en) ![]() | yanayi |
Gudanarwan |
climatologist (en) ![]() |
Item disputed by (en) ![]() | Ƙin canjin yanayi |
![]() |
![]() ![]() |
Climatology (daga Girkanci κλίμα</link> , klima, "tudu"; da -λογία</link> , -logia ) ko kimiyyar yanayi shine binciken kimiyya na yanayin duniya, yawanci ana bayyana shi azaman yanayin yanayi wanda ya wuce tsawon shekaru akalla 30. [1] Sauyin yanayi ya shafi yanayin yanayi a cikin tsawaitawa zuwa wani lokaci mara iyaka; yanayi shine yanayin yanayi a cikin ɗan gajeren lokaci na dangi. Muhimman batutuwan bincike su ne nazarin sauyin yanayi, hanyoyin sauyin yanayi da sauyin yanayi na zamani.[2] [3] Wannan batu na nazari ana ɗaukarsa a matsayin wani ɓangare na ilimin kimiyyar yanayi da yanki na labarin kasa, wanda ɗaya ne daga cikin ilimin kimiyyar duniya . Ilimin yanayi ya haɗa da wasu ɓangarori na nazarin teku da nazarin halittu.
Babban hanyoyin da masana kimiyyar yanayi ke amfani da su su ne nazarin abubuwan lura da kuma tsara tsarin tafiyar da jiki wanda ke ƙayyade yanayi. Ana iya fassara hasashen yanayi na ɗan gajeren lokaci dangane da ilimin abubuwan da ke faruwa na dogon lokaci, alal misali yanayin yanayin yanayi kamar El Niño-Southern Oscillation (ENSO), Madden-Julian oscillation (MJO), the North Atlantic oscillation (NAO). ), da Arctic oscillation (AO), da Pacific decadal oscillation (PDO), da kuma Interdecadal Pacific Oscillation (IPO). Ana amfani da nau'ikan yanayi don dalilai daban-daban tun daga nazarin yanayin yanayi da tsarin yanayi zuwa hasashen yanayi na gaba. [4]