Esau Khamati Sambayi Oriedo (29 ga watan Janairu, 1888 - 1 ga watan Disamba, 1992) ɗan ƙasar Kenya mai bishara ne, mai taimakon jama'a, ɗan kasuwa kuma ɗan ƙungiyar kasuwanci, tsohon soja ne a yakin duniya na ɗaya da yakin duniya na biyu a matsayin soja a cikin Rifles na Sarki na Afirka (KAR)., Barista, kuma mai fafutukar yaki da mulkin mallaka.A cikin shekarar 1923 ya yi shi kaɗai ya canza fasalin cocin Kirista a Bunyore da sauran yankin Arewacin Nyanza - a yankunan yamma da Nyanza na Kenya a yau. Ya kasance ƙwararren ɗan kishin ƙasa na ko'ina don ɗimbin dalilai masu yawa - haƙƙin ƴan asalin ƙabilar, ƙwararren mai ba da shawara ga syncretism na Kiristanci da ɗabi'un al'adun Afirka na al'ada, kuma zakaran karatu - a cikin Kariyar Gabashin Afirka ta Burtaniya & Mallaka na Kenya, a lokacin da ya wuce fiye da shekaru biyar (1910s - 1960s) na mulkin mallaka da kuma Zamanin mulkin mallaka.