Forestry

Forestry
industry (en) Fassara, academic discipline (en) Fassara, field of study (en) Fassara da field of study (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na agriculture and forestry (en) Fassara da Injinia.
Bangare na primary sector of the economy (en) Fassara da agriculture and forestry (en) Fassara
Masana'anta Forestry (en) Fassara
Gudanarwan forester (en) Fassara, forestry worker (en) Fassara, forestry worker (en) Fassara da soigneur (en) Fassara
Aikin gandun daji a Austria

Gandun daji shine kimiyya da fasaha na ƙirƙirar, sarrafawa, ko dasa, amfani, kiyayewa da gyara gandun daji, dazuzzuka, da albarkatun da ke da alaƙa don fa'idodin ɗan adam da muhalli. Gandunan daji da aka aikata a cikin plantations da na halitta tsaye . Ilimin gandun daji yana da abubuwan da ke cikin ilimin halittu, jiki, zamantakewa, siyasa da kimiyyar gudanarwa.

Gandun daji na zamani gabaɗaya ya ƙunshi ɗimbin damuwa, a cikin abin da aka sani da gudanar da amfani da yawa, gami da:

  • Samar da katako.
  • Itacen.
  • Mazaunin namun daji.
  • Gudanar da ingancin ingancin ruwa.
  • Nishaɗi
  • Yanayin shimfidar wuri da kariyar al'umma
  • Aiki.
  • Yanayin shimfiɗar wurare masu kayatarwa.
  • Gudanar da rayayyun halittu.
  • Gudanar da ruwa.
  • Ikon lalatawa.
  • Ajiyar gandun daji a matsayin " sinks " for yanayi carbon dioxide.

Ana kiran mai yin aikin gandun daji a matsayin mai kula da gandun daji . Wata kalma ta gama gari ita ce masanin al'adu. Silviculture ya fi ƙanƙanta fiye da gandun daji, yana damuwa da tsire -tsire na gandun daji kawai, amma galibi ana amfani da shi daidai da gandun daji.

Tsarin halittu na gandun daji sun kasance ana ganin su a matsayin mafi mahimmancin ɓangaren sashin duniya da rayuwa ke wanzuwa, kuma gandun daji ya fito azaman muhimmin ilimin kimiyya, sana'a, da fasaha .

Duk cewa mutane sun dogara ne akan gandun daji da bambancin halittu, wasu fiye da wasu. Gandun daji wani yanki ne mai mahimmanci na tattalin arziki a cikin ƙasashe masu masana'antu daban - daban, kamar yadda gandun daji ke ba da sama da ayyuka miliyan 86, na kore kuma suna tallafawa rayuwar mutane da yawa. [1] Misali, a Jamus, gandun daji suna rufe kusan kashi ɗaya bisa uku na yankin ƙasa, itace mafi mahimmancin albarkatun sabuntawa, kuma gandun daji yana tallafawa ayyuka sama da miliyan da kusan billion 181, na ƙima ga tattalin arzikin Jamus a kowace shekara.

An kiyasta mutane miliyan 880, suna ɓata lokacin su tattara itace ko yin gawayi, yawancin su mata. Yawan Humanan adam yana da ƙarancin ƙarfi a yankunan ƙasashe masu ƙarancin kuɗi da ke da yawan gandun daji da yawan gandun dazuka, amma yawan talauci a waɗannan yankuna ya yi yawa. [1] Kimanin mutane miliyan 252, da ke zaune a cikin dazuzzuka da savannah suna samun kuɗin shiga ƙasa da dalar Amurka 1.25, a kowace rana. [1]

A deciduous Beech gandun daji a Slovenia
  1. 1.0 1.1 1.2 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :0

From Wikipedia, the free encyclopedia · View on Wikipedia

Developed by Nelliwinne