Hakkin jarirai | |
---|---|
Hakkokin Yan-adam | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | legal position of the conceived (en) |
Haƙƙoƙin tayi sune haƙƙoƙin ɗabi'a ko haƙƙoƙin doka na ɗan tayin a ƙarƙashin dokar halitta da ta farar hula. Kalmar haƙƙin tayi ya shigo cikin amfani da yawa bayan Roe v. Wade, babban shari'ar 1973 wanda ya halatta zubar da ciki a Amurka. [1] [2] Tunanin haƙƙoƙin tayi ya samo asali don haɗa da lamuran rashin amfani da kayan haihuwa na uwa, gami da matsalar shan barasa da rashin amfani da opioid . [3] Yawancin sharuɗɗan kare haƙƙin ɗan adam na ƙasa da ƙasa "sun yi watsi da da'awar cewa ya kamata 'yancin ɗan adam ya haɗa tun daga cikin ciki ko kowane lokaci kafin haihuwa." [4] Yayin da akasarin ka'idodin haƙƙin ɗan adam na duniya ba su da haɗaɗɗun ɗan tayin a matsayin mutum don dalilai na haƙƙin ɗan adam, ana ba ɗan tayin haƙƙoƙi daban-daban a cikin kundin tsarin mulki da dokokin farar hula na ƙasashe da yawa. [5]
In the Universal Declaration of Human Rights, the foundation of human rights, the text and negotiating history of the "right to life" explicitly premises human rights on birth. Likewise, other international and regional human rights treaties, as drafted and/or subsequently interpreted, clearly reject claims that human rights should attach from conception or any time before birth. They also recognise that women's right to life and other human rights are at stake where restrictive abortion laws are in place.