Ƙasar Burundi dai ana mulkinta ne a matsayin jamhuriyar dimokuraɗiyya mai wakiltar shugaban ƙasa, mai yawan jama'a kimanin 10,557,259. Ƙasar dai ta daɗe tana fama da tashe-tashen hankulan al'umma da rikicin ƙabilanci tsakanin 'yan ƙabilar Hutu da 'yan tsiraru 'yan ƙabilar Tutsi, inda yaƙin basasa a jere da ya kawo cikas ga cigaban ƙasan,tun bayan da ƙasar Burundi ta mayar da mulkin mallaka a matsayin ƙasar Belgium a shekara ta 1962.[ana buƙatar hujja] Rikicin baya-bayan nan ya ɓarke ne a shekara ta 1993, tare da kashe zaɓaɓɓen shugaban ƙasar Burundi na farko Melchior Ndadaye, kuma ya kai ga cin zarafi bil adama da kuma rashin hukunta shi.