![]() | |
---|---|
academic major (en) ![]() ![]() | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na |
political studies (en) ![]() |
Bangare na |
political studies (en) ![]() |
Facet of (en) ![]() |
department of political science (en) ![]() |
Significant person (en) ![]() |
Maurice Duverger (mul) ![]() ![]() |
Mabiyi |
cameralism (en) ![]() |
Is the study of (en) ![]() | siyasa |
Tarihin maudu'i |
history of political science (en) ![]() |
Gudanarwan |
political scientist (en) ![]() |
Kimiyyar siyasa ita ce nazartan kimiyyar ko al'amuran siyasa. Ilimin zamantakewa ne da ke hulɗa da tsarin mulki da iko, da kuma nazarin ayyukan siyasa, tunanin siyasa, halayyar siyasa, da tsarin mulki da dokoki masu dangantaka.[1]
Za a iya raba kimiyyar siyasa ta zamani gabaɗaya zuwa sassa uku na tsarin kwatanta siyasa, dangantakar ƙasa da ƙasa, da ƙa'idar siyasa. Sauran fitattun ƙa'idodi sun haɗa da manufofin jama'a da gudanarwa, siyasar cikin gida da gwamnati, tattalin arzikin siyasa, da hanyoyin siyasa. Bugu da ƙari, kimiyyar siyasa tanashan da Vinci da alaƙa da, kuma ta zana, fannonin tattalin arziki, shari'a, ilimin zamantakewa, tarihi, falsafar, yanayin yanayin ɗan adam, ilimin ɗan adam na siyasa, da ilimin halaiya ɗan Adam.[2]
Kimiyyar siyasa tana da banbance-banbance hanyar dabara kuma ta dace da hanyoyi da yawa waɗanda suka samo asali daga ilimin halin ɗan adam, binciken zamantakewa da falsafar siyasa. Hanyoyi sun haɗa da positivism, fassara, rational zaɓi ƙa'idar, halayya, structuralism, post-structuralism, hakikanin gaskiya, ci gaba, da jam'i. Kimiyyar siyasa, a matsayin ɗaya daga cikin ilimin zamantakewa, yana amfani da hanyoyi da dabarun da suka shafi nau'o'in tambayoyin da ake nema: tushe na farko, irin su takardun tarihi da bayanan hukuma, tushen sakandare, kamar labaran mujallolin masana, binciken bincike, bincike na ƙididdiga, shari'ar. nazari, bincike na gwaji, da gina samfurin.