Shehu Shagari | |||||
---|---|---|---|---|---|
1 Oktoba 1979 - 31 Disamba 1983 ← Olusegun Obasanjo - Muhammadu Buhari →
1971 - 1975 ← Obafemi Awolowo - Asumoh Ete Ekukinam (en) → | |||||
Rayuwa | |||||
Haihuwa | Shagari (Nijeriya), 25 ga Faburairu, 1925 | ||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Ƙabila | Mutanen Fulani | ||||
Mutuwa | Abuja, 28 Disamba 2018 | ||||
Ƴan uwa | |||||
Yara | |||||
Ƴan uwa |
view
| ||||
Karatu | |||||
Makaranta | Kwalejin Barewa | ||||
Harsuna |
Turanci Hausa Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||
Imani | |||||
Addini | Mabiya Sunnah | ||||
Jam'iyar siyasa | Jam'iyyar National Party of Nigeria |
Shehu Shagari Ɗan siyasan Nijeriya ne. (An haife shi a ranar ashirin da biyar 25 ga watan Fabrairu, shekara ta alif ɗari tara da ashirin da biyar 1925) a garin Shagari, Arewacin Najeriya (a yau jihar Sokoto)[1], ya kuma rasu ne a ranar ashirin da takwas 28 ga watan Disamba, shekara ta dubu biyu da sha takwas 2018 bayan jinya da gajeriyar rashin lafiya da yayi a wani asibiti dake Abuja. Ya rasu yana ɗan shekara casa'in da uku (93) da haihuwa. Shehu Shagari ya zama shugaban ƙasar Najeriya a watan Oktoban shekara ta alif dari tara da Saba'in da tara (1979), inda yayi mulki har zuwa Disamban shekara ta alif da dari tara da tamanin da uku (1983), wanda sojoji suka kwace mulki a hunnunsa, a jagorancin Muhammadu Buhari. Shehu Shagari shine shugaban Najeriya da ya hau mulki ta sanadiyar zaɓe na farko.[2] Olusegun Obasanjo ne ya bayar da mulkin zuwa ga farar hula, a dalilin haka da matsi da mulkin sojoji ke fuskanta, ga rashin yin katabus, ganin hakan ne dai yasa Obasanjon ya bayar da mulkin amma ba'a kai ko’ina ba sai sojojin suka sake dawowa suka kwace mulki daga hannun farar hula, inda suka zargi mulkinsa da cin hanci da rashawa, hakane ne dai ya kai ga Muhammadu Buhari ga zama shugaban Ƙasa a wanchan lokacin.[3][4]