![]() | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na |
political philosophy (en) ![]() |
Ecocentrism (/ˌɛkoʊˈsɛntrɪzəm/; daga Girkanci, 'gida' da κέντρον kentron, 'cibiyar') kalma ce da Masana falsafar muhalli da masu ilimin muhalli ke amfani da ita don nuna yanayin da ke tsakiya, sabanin tsarin dabi'u na mutum (watau, anthropocentric). Tabbatar da ecocentrism yawanci ya kunshi imani na ontological da kuma da'awar ɗabi'a. Imani na ontological ya musanta cewa akwai duk wani rarrabuwar rayuwa tsakanin yanayin ɗan adam da wanda ba na ɗan adam ba wanda ya isa ya yi iƙirarin cewa mutane ko dai (a) ne kawai masu ɗauke da ƙimar ƙima ko (b) suna da ƙimar da ta fi ƙimar ƙimar ɗan adam.[1] Don haka da'awar ɗabi'a ta gaba ita ce don daidaito na ƙimar ƙima a duk faɗin ɗan adam da ba ɗan adam ba, ko daidaito na biospherical.[2]