Yarbawa

Yarbawa

Jimlar yawan jama'a
47,000,000
Yankuna masu yawan jama'a
Benin, Najeriya, Togo, Ghana da Kanada
Harsuna
Yarbanci
Addini
Kiristanci, Musulunci da Addinin Yarabawa
shigar yarbawa namiji
Wasu yarbawa
wani Sarkin yarbawa
Kwamutin yarabawa

Yarbawa mutanen yankin kudancin Najeriya ne masu magana da harshen Yarbanci, a matsayin harshen, ko yaren gado; wato harshen uwa ko harshen haihuwa. Dukkan Yarabawan da ke duniya, sun fito ne daga kaka ɗaya rak; wato tushen su guda ne wanda shi ne Oduduwa.[1]

tambarin yarbawa
abincin yarbawa

Ƙabilar Yarabawa, suna ɗaya daga cikin manya-manyan ƙabilun Afirka ta Yamma (Biobaku, babu shekara). Mutane ne masu son junansu da kuma haɗin kai a tsakanin su. Suna da zaman lafiya da kuma matuƙar karɓar baƙi bakin gwargwado.

Fitaccen masanin tarihi, Dakta Babatola a shekarar (2019) yana kuma da ra’ayin cewa samuwar daɗaɗɗe kuma tsararren shugabanci guda ɗaya tilo, mai tushe guda; Oduduwa, ƙarƙashin sarautar gargajiya shi ne abin da ya ƙara danƙon zumunci a tsakanin Yarabawa duk kuwa da fantsamuwar su zuwa wasu sassan Afirka da ke wajen Ƙasar Yarabawa da ma wasu sassan duniya.[2]

Washington (2016), da Ogunbado (2003), sun yi ƙiyasin cewa sama da mutane miliyan talatin ne suke magana da wannan harshe a ƙasashen Afirka da kuma Brazil. Ogunbado (2003) ya ƙara da cewa sannan kuma akwai mutane sama da miliyan ɗaya da suke magana da wannan harshe a ƙasashe irin su Cuba da Birtaniya da sauran su.[3]

Kenan, muna iya cewa a bias ƙiyasi yanzu akwai Yarabawa a duniya sama miliyan talatin ɗaya. Ile-Ife ce babbar hedikwatarsu a gargajiyance sannan kuma Ooni-Ife shi ne babban sarkinsu tare kuma da cewa Oduduwa shi ne kakansu wanda dukkan Yarabawa daga gare shi suka fito, (Lange, 1995; Babatola, 2019; Babalola, 2017).

  1. https://manhaja.blueprint.ng/yarabawa-da-aladunsu/
  2. https://www.rfi.fr/ha/najeriya/20230320-an-samu-rarrabuwar-kawuna-tsakanin-kabilun-yarabawa-da-igbo-a-legas
  3. https://en.m.wikipedia.orgview_html.php?sq=Albert Einstein&lang=ha&q=Yoruba_people

From Wikipedia, the free encyclopedia · View on Wikipedia

Developed by Nelliwinne